PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ++ ใครคิดจะใช้ e85 อ่านตรงนี้หน่อยครับ ++

richynoo
1st July 2013, 09:16 PM
ระวัง!!!หน่อยนะคับ !!!!เติมน้ำมันโดยที่ไม่มีกล่อง E85 Conversion kit
...................การทำงานมันมีอะไรที่มากกว่าที่ท่านคิด........
ผู้ใช้หลายท่านอาจจะเคยทดลอง เติมน้ำมัน E85 โดยไม่ใช้ E85 Conversion

จริงๆแล้วรถรุ่นใหม่ที่สามารถเติมน้ำมันที่ มีส่วนผสมของเอธานอลนั้น (แก๊สโซฮอลล์ 95,91,E20) สามารถเติมน้ำมัน e85 ได้เลยโดยไม่ต้องติดE85 Conversion kit แต่จะมีผลเสียในเรื่องของค่าของความสิ้นเปลือง เพราะ ค่าดั้งเดิมของกล่อง ECU ที่มากับรถยนต์นั้นได้มีการปรับการสั่งจ่ายน้ำมันด้วยการวัดค่าจากอ๊อกซิเจน เซนเซอร์ เมื่อรถยนต์ที่ไม่ได้ออกแบบการใช้งานเชื้อเพลิง E85 แล้วมาใช้น้ำมัน E85 กล่อง ECU ของรถยนต์จะต้องทำหน้าที่เรียนรู้ค่าของการเผาไหม้เชื้อเพลิงตลอดเวลาที่มี การเหยียบคันเร่ง ก็เหมือนกับตอนที่คุณใช้น้ำมัน E20 แล้วมีความรู้สึกว่าในการเหยียบคันเร่งครั้งแรกในการออกตัวรถยนต์จะมีความ อืดและต้องเหยียบคันเร่งเพิ่มขึ้น คุณรู้หรือไม่ว่าในการเหยียบคันเร่งเพิ่มขึ้นขณะที่รถคุณอืด จะทำให้การเผาผลาญเชื้อเพลิงในรถของคุณเพิ่มขึ้น 25-40 เปอร์เซ็นต์ แต่ค่าความร้อนและพลังงานของ E20 เมื่อเปรียบเทียบกับ E85 นั้น E20 ยังให้ค่าพลังงานและค่าความร้อนมากกว่า E85 อยู่เกือบ 40 เปอร์เซ็นต์ ฉะนั้นเหตุผลเหล่านี้จึงทำให้รถยนต์ที่ไม่ได้ติดตั้ง E85 Conversion kit จะกินน้ำมันอย่างมาก

ผลเสียอีกอย่างเมื่อคุณเติมน้ำมัน E85 โดยไม่ใช้ E85 Conversion kit เครื่องยนต์จะรับภาระหนักขึ้น เนื่องจากเหตุผลที่ว่า E85 มีค่าพลังงานและความร้อนน้อยกว่าเบนซิน กล่อง ECU สำหรับรถยนต์บางรุ่นไม่สามารถเรียนรู้ค่าพลังงานต่อการผกผันของเชื้อเพลิง การฉีดน้ำมันเข้าไปในเครื่องยนต์จึงทำให้ทุกครั้งที่คุณเหยียบคันเร่ง เชื้อเพลิงจะถูกฉีดเข้าไปเท่ากับการใช้เบนซินปกติ จึงทำให้เครื่องยนต์เกิดความร้อนมากขึ้นเพราะเชื้อเพลิงที่เข้าไปจ่ายนั้นมี ค่าบางกว่าปกติ ซึ่งมีผลให้ลูกสูบ บ่าวาล์ว มีอายุการใช้งานสั้นลง

kit2507
1st July 2013, 10:27 PM
น้านูครับ แล้วมันควรใช้หรือไม่ควรใช้
ราคา e85 มันถูกจังเลย

richynoo
2nd July 2013, 06:05 AM
น้านูครับ แล้วมันควรใช้หรือไม่ควรใช้
ราคา e85 มันถูกจังเลย
ส่วนตัวน้าคิดว่า มันเติมได้แต่ อุปกรณ์เสื่อมเร็ว ครับ
อุปกรณ์ ทันไม่ได้รองรับ e85ครับ
คหสต นะเจ๊ะ
:ห้อยหัว:ห้อยหัว:ห้อยหัว

KaowPong
2nd July 2013, 07:47 AM
ถามว่าเติมมั๊ย...........เติม อิอิ

talent
2nd July 2013, 11:35 AM
เติมเฉพาะตอนออกต่าง จว. และไม่ต้องบรรทุกหนักครับ

เครื่องจะได้ไม่ต้องทำงานหนัก และวิ่งยาว ๆ

คหสต = คิด สด แตก ใน

richynoo
2nd July 2013, 08:20 PM
เติมเฉพาะตอนออกต่าง จว. และไม่ต้องบรรทุกหนักครับ

เครื่องจะได้ไม่ต้องทำงานหนัก และวิ่งยาว ๆ

คหสต = คิด สด แตก ใน

เอ่อออออ คุณ นิค คหสต = ไม่เหงมีหอหีบเบยยยย
:shock

judas11
2nd July 2013, 08:26 PM
ขอบ คุณ สำหรับ สิ่ง ที่แนะ นำ ครับ น้า นูริช๊่

lemon_pet
3rd July 2013, 08:40 PM
ลักษณะมันจะเหมือนกับที่เราใชแก๊ส LPG ใช่หรือเปล่าครับ:แบร่

richynoo
3rd July 2013, 09:19 PM
ลักษณะมันจะเหมือนกับที่เราใชแก๊ส LPG ใช่หรือเปล่าครับ:แบร่

จริงๆ น้าว่า คล้ายกันอะคับ ยังไง ใช้ E85 ก้อ หมั่นบำรุงรักษา เครื่องยนต์ ดีดีนะครับ
:เลิฟ

golf diff
6th July 2013, 08:38 PM
กำลังจะติดเลยคับ

richynoo
7th July 2013, 09:53 AM
กำลังจะติดเลยคับ

คุณกอล์ฟจะติดไร ติดแก๊สหราาา น้าเชียร์ๆๆๆๆ
:อะคิคุ

golf diff
6th August 2013, 01:54 PM
คุณกอล์ฟจะติดไร ติดแก๊สหราาา น้าเชียร์ๆๆๆๆ
:อะคิคุ

ผมติด e85 ไปแล้วคับ

namhorm
6th August 2013, 02:08 PM
เติม e85 ไปแระครับ แต่ไม่ได้เติมเพียว ๆ นะ มี e20 อยู่ครึ่งถัง
วิ่งได้ดีครับ ไม่อืด เร่งดีกว่าเดิม เข้าใจว่าน่าจะเป็นผลจากค่าออกเทนของ e85 มากกว่า e20
แต่ปัญหาสำคัญคือ หาเติมไม่ได้ ตลอดทั้งทริปยาว เติมแค่ครั้งเดียวเองครับ หาปั้มไม่เจอ อีตอนที่เจอ น้ำมันก็ดันมีอยู่เกือบเต็มซะงั้น

Lung_Khee_Mao
19th September 2013, 11:30 AM
MC อยากใช้ E85 ต้องเปลี่ยนหัวฉีด แล้วติดกล่องจูน เพิ่มใช่มั๊ยครับ อยากแซบแว่ มีร้านแนะนำป่ะครับ ทนแรงเสียดค่าน้ำมันไม่ไหวแระ ๕๕๕

ifreezzy
14th January 2014, 05:16 PM
เติม e85 ไปแระครับ แต่ไม่ได้เติมเพียว ๆ นะ มี e20 อยู่ครึ่งถัง
วิ่งได้ดีครับ ไม่อืด เร่งดีกว่าเดิม เข้าใจว่าน่าจะเป็นผลจากค่าออกเทนของ e85 มากกว่า e20
แต่ปัญหาสำคัญคือ หาเติมไม่ได้ ตลอดทั้งทริปยาว เติมแค่ครั้งเดียวเองครับ หาปั้มไม่เจอ อีตอนที่เจอ น้ำมันก็ดันมีอยู่เกือบเต็มซะงั้น

ผมก็เติมแบบผสมเหมือนกันครับ e85=600บาท และ โซฮอล95 =400 บาท วิ่งไม่อืดน่ะครับ แต่รู้สึกว่าจะหมดเร็วมากๆ

เด่วจะลอง e85+e20 ดูมั้งดีกว่า อิอิ

suthep.pp
31st January 2014, 03:12 PM
สรุปติดแก๊ส น่าจะดีกว่ามั๊ย ครับ